Việc khai thác gỗ rừng trồng trong rừng sản xuất được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:02/04/2019

Sau khi được nhà nước giao rừng, gia đình tôi đã bắt tay vào việc trồng cây rừng. Nay đã đến độ tuổi được khai thác. Vậy Ban biên tập cho tôi hỏi. Theo quy định hiện hành thì việc khai thác được thực hiện nhưu thế nào? 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Việc khai thác gỗ rừng trồng trong rừng sản xuất được quy định tại Khoản 1 Điều 29 Nghị định 156/2018/NĐ-CP hướng dẫn Luật Lâm nghiệp, cụ thể như sau:

      - Điều kiện: sau khi khai thác trắng phải trồng lại rừng ngay trong vụ trồng rừng kế tiếp hoặc tái sinh rừng. Đối với rừng trồng bằng nguồn vốn ngân sách nhà nước phải có phương án khai thác gỗ theo quy định của Bộ Nông nghiệp và Phát triển nông thôn;

      - Phương thức khai thác: khai thác trắng theo băng, đám hoặc toàn bộ diện tích rừng do chủ rừng tự quyết định.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn