Việc soạn thảo văn bản quy định chi tiết văn bản của Thủ tướng Chính phủ về an ninh, trật tự được thực hiện như thế nào?

Ngày hỏi:25/05/2017

Việc soạn thảo văn bản quy định chi tiết văn bản của Thủ tướng Chính phủ về bảo vệ an ninh, trật tự được quy định ra sao? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Em là sinh viên trường Đại học Luật TP.HCM. Trong quá trình học, em được nghiên cứu về lĩnh vực bảo vệ an ninh, trật tự quốc gia. Khi tìm hiểu đến vấn đề xây dựng, ban hành văn bản quy phạm pháp luật, em còn chưa nắm rõ pháp luật hiện hành quy định như thế nào đối với việc soạn thảo văn bản quy định chi tiết văn bản của Thủ tướng Chính phủ về bảo vệ an ninh, trật tự? Em có thể tham khảo thêm nội dung này ở đâu? Mong Ban biên tập phản hồi giúp em. Cảm ơn anh chị rất nhiều!

Nguyễn Nhật Lệ (lenguyen***@yahoo.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Việc soạn thảo văn bản quy định chi tiết văn bản của Thủ tướng Chính phủ về bảo vệ an ninh, trật tự được quy định tại Điều 18 Thông tư 66/2011/TT-BCA quy định về xây dựng, ban hành, kiểm tra và xử lý văn bản quy phạm pháp luật trong Công an nhân dân. Cụ thể như sau:

      Việc soạn thảo văn bản quy định chi tiết luật, pháp lệnh, nghị định, quyết định của Thủ tướng Chính phủ về lĩnh vực bảo vệ an ninh, trật tự thực hiện theo quy định tại Điều 8 của Luật ban hành văn bản quy phạm pháp luật.

      Trên đây là nội dung tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về việc soạn thảo văn bản quy định chi tiết văn bản của Thủ tướng Chính phủ về bảo vệ an ninh, trật tự. Để hiểu rõ hơn vấn đề này, bạn vui lòng tham khảo thêm tại Thông tư 66/2011/TT-BCA .

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn