Việc tạm đình chỉ thực hiện điều ước quốc tế được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:28/10/2016

Việc tạm đình chỉ thực hiện điều ước quốc tế được quy định như thế nào? Chào Ban biên tập Thư ký luật, tôi là Phương, đang sinh sống ở Tiền Giang, tôi có một thắc mắc rất mong nhận được câu trả lời của Ban biên tập. Ban biên tập cho tôi hỏi nếu nước ta muốn tạm đình chỉ việc thực hiện một điều ước quốc tế thì việc tạm đình chỉ đó được quy định như thế nào? Mong Ban biên tập tư vấn giúp tôi. Xin cảm ơn. (Thanh Phương_093**)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Việc tạm đình chỉ thực hiện điều ước quốc tế được quy định tại Khoản 1 Điều 55 Luật Điều ước quốc tế 2016, theo đó:

      Việc chấm dứt hiệu lực, từ bỏ, rút khỏi, tạm đình chỉ thực hiện toàn bộ hoặc một phần điều ước quốc tế được thực hiện theo quy định của điều ước quốc tế đó hoặc theo thỏa thuận giữa bên Việt Nam và bên ký kết nước ngoài.

      Trên đây là quy định về việc tạm đình chỉ thực hiện điều ước quốc tế. Để hiểu rõ hơn về điều này bạn nên tham khảo thêm tại Luật Điều ước quốc tế 2016.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn