Việc thu hút, sử dụng nhân lực công nghệ cao được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:24/01/2019

Mọi người hãy giải đáp giúp tôi thắc mắc sau đây: Việc thu hút, sử dụng nhân lực công nghệ cao được quy định như thế nào? Mong sớm nhận được sự phản hồi từ mọi người. Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Nhân lực công nghệ cao là đội ngũ những người có trình độ và kỹ năng đáp ứng được yêu cầu của hoạt động nghiên cứu, phát triển, ứng dụng công nghệ cao, dịch vụ công nghệ cao, quản lý hoạt động công nghệ cao, vận hành các thiết bị, dây chuyền sản xuất sản phẩm công nghệ cao.

      Việc thu hút, sử dụng nhân lực công nghệ cao được quy định tại Điều 29 Luật Công nghệ cao 2008 với nội dung như sau:

      - Nhà nước có cơ chế, chính sách ưu đãi đặc biệt để thu hút, sử dụng nhân lực công nghệ cao, bao gồm:

      + Tạo môi trường làm việc, sống thuận lợi cho hoạt động công nghệ cao;

      + Chế độ tiền lương, phụ cấp, bảo hiểm;

      + Bổ nhiệm vào vị trí then chốt để thực hiện các nhiệm vụ khoa học và công nghệ của Nhà nước;

      + Ưu đãi cao nhất về thuế thu nhập cá nhân;

      + Tạo điều kiện tham gia hoạt động hợp tác quốc tế về công nghệ cao;

      + Tôn vinh, khen thưởng người có thành tích xuất sắc.

      - Bộ Khoa học và Công nghệ chủ trì phối hợp với Bộ Tài chính và bộ, cơ quan ngang bộ có liên quan trình Thủ tướng Chính phủ ban hành cơ chế, chính sách cụ thể như quy định trên.

      Trên đây là nội dung giải đáp về việc thu hút, sử dụng nhân lực công nghệ cao.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn