Việt kiều về Việt Nam có phải khai báo tạm trú không?

Ngày hỏi:25/05/2020

Tôi thường trú tại nước ngoài, vẫn giữ nguyên quốc tịch Việt Nam, chứng minh nhân dân Việt Nam. Vậy khi về nước có phải khai báo tạm trú, và hết thời hạn có phải đi gia hạn thêm không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điều 22 Luật cư trú 2006 quy định khi bạn ra định cư nước ngoài thì sẽ xóa đăng ký thường trú.

      Mặt khác, tại Điều 2 Luật cư trú 2006 quy định người Việt Nam định cư ở nước ngoài vẫn còn quốc tịch Việt Nam trở về Việt Nam sinh sống thuộc đối tượng áp dụng Luật cư trú 2006.

      Căn cứ Điều 9 Luật cư trú 2006 quy định quyền của công dân về cư trú như sau:

      - Lựa chọn, quyết định nơi thường trú, tạm trú của mình phù hợp với quy định của Luật này và các quy định khác của pháp luật có liên quan.

      - Được cấp, cấp lại, đổi sổ hộ khẩu, sổ tạm trú, giấy tờ khác liên quan đến cư trú.

      - Được cung cấp thông tin, tài liệu liên quan đến việc thực hiện quyền cư trú.

      - Yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền thực hiện biện pháp bảo vệ quyền cư trú của mình.

      - Khiếu nại, tố cáo, khởi kiện đối với hành vi vi phạm pháp luật về cư trú theo quy định của pháp luật.

      Như vậy, khi bạn về Việt Nam sinh sống thì bạn có quyền quyết định nơi tạm trú và thường trú theo quy định. Nhưng khi bạn đăng ký thường trú và tạm trú phải đáp ứng những điều kiện theo pháp luật.

      Nếu bạn đăng ký tạm trú thì sau thời gian hết tạm trú bạn phải đi gia hạn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn