Vợ bỏ nhà mang theo tài sản chồng có được kiện đòi không?

Ngày hỏi:02/04/2019

Vì mâu thuẫn trong gia đình nên vợ tôi mang theo vàng đi mà không có sự đồng ý của tôi. Vậy Ban biên tập cho tôi hỏi. Tôi có thể kiện vợ tôi ra tòa để kiện đòi lại số vàng mà vợ tôi mang đi không? Mong sớm nhận phản hồi. 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 1 Điều 35 Luật hôn nhân gia đình 2014, có quy định về việc chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản chung của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân như sau:

      - Việc chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản chung do vợ chồng thỏa thuận.

      - Việc định đoạt tài sản chung phải có sự thỏa thuận bằng văn bản của vợ chồng trong những trường hợp sau đây:

      + Bất động sản;

      - Động sản mà theo quy định của pháp luật phải đăng ký quyền sở hữu;

      - Tài sản đang là nguồn tạo ra thu nhập chủ yếu của gia đình.

      Vậy nên, trong trường này nếu vợ bạn bỏ nhà mang theo vàng, mà số vàng đó là tài sản riêng thì bạn không có quyền can thiệp. Nhưng nếu đó là tài sản chung mà không được sự đồng ý của bạn. Bạn đã yêu cầu vợ hoàn trả nhưng nếu vợ bạn không thực hiện việc hoàn trả thì bạn có quyền kiện đòi bạn nhé.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Kiện đòi tài sản
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn