Vợ không có tên trong di chúc có được thừa kế tài sản của chồng?

Ngày hỏi:03/04/2019

Tôi được biết có nhiều trường hợp chồng chết để lại di chúc. Nhưng di chúc lại không để lại thừa kế cho vợ. Tôi thấy như vậy là rất bất công với người vợ. Vậy Ban tư vấn cho tôi hỏi đối với trường hợp này thì người vợ phải làm sao để được hưởng di sản do chồng để lại. Mong sớm nhận được phản hồi từ Ban tư vấn. Chân thành cảm ơn Ban tư vấn rất nhiều!

Kim Nhã - nha*****gmail.com

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 626 Bộ luật Dân sự 2015 thì người lập di chúc có quyền sau đây:

      1. Chỉ định người thừa kế; truất quyền hưởng di sản của người thừa kế.

      2. Phân định phần di sản cho từng người thừa kế.

      3. Dành một phần tài sản trong khối di sản để di tặng, thờ cúng.

      4. Giao nghĩa vụ cho người thừa kế.

      5. Chỉ định người giữ di chúc, người quản lý di sản, người phân chia di sản.

      ==> Theo quy định trên đây thì người lập di chúc có quyền chỉ định người thừa kế, truất quyền hưởng di sản của người thừa kế. Do đó người lập di chúc có quyền không để lại di sản cho vợ.

      Tuy nhiên, theo quy định tại Khoản 1 Điều 644 Bộ luật Dân sự 2015 thì:

      Những người sau đây vẫn được hưởng phần di sản bằng hai phần ba suất của một người thừa kế theo pháp luật nếu di sản được chia theo pháp luật, trong trường hợp họ không được người lập di chúc cho hưởng di sản hoặc chỉ cho hưởng phần di sản ít hơn hai phần ba suất đó:

      - Con chưa thành niên, cha, mẹ, vợ, chồng;

      - Con thành niên mà không có khả năng lao động.

      ==> Theo quy định trên đây thì dù không có tên trong di chúc thì người vợ vẫn được hưởng di sản của chồng bằng 2/3 suất của một người thừa kế theo pháp luật.

      Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

      Chúc sức khỏe và thành công!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn