Xác định người có họ trong phạm vi 3 đời thế nào?

Ngày hỏi:04/04/2019

Luật hôn nhân và gia đình cấm những người có họ trong phạm vi 3 đời kết hôn với nhau. Vậy Ban tư vấn cho tôi hỏi việc xác định người có họ trong phạm vi 3 đời thế nào? Mong sớm nhận được phản hồi từ Ban tư vấn. Chân thành cảm ơn Ban tư vấn rất nhiều!

Nhã Trúc - truc*****@gmail.com

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 18 Điều 3 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 thì:

      Những người có họ trong phạm vi ba đời là những người cùng một gốc sinh ra gồm:

      - Đời thứ nhất: cha mẹ

      - Đời thứ hai: anh, chị, em cùng cha mẹ, cùng cha khác mẹ, cùng mẹ khác cha

      - Đời thứ ba: anh, chị, em con chú, con bác, con cô, con cậu, con dì

      ==> Như vậy theo quy định trên đây thì cấm:

      - Anh chị em ruột, anh chị em cùng cha khác mẹ, anh chị em cùng mẹ khác cha kết hôn với nhau.

      - Anh chị em họ con chú, con bác, con cô, con cậu, con dì kết hôn với nhau.

      Theo quy định tại Điểm d Khoản 1 Điều 48 Nghị định 110/2013/NĐ-CP được sửa đổi bởi Khoản 35 Điều 1 Nghị định 67/2015/NĐ-CP:

      Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với hành vi kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người có họ trong phạm vi ba đời.

      Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

      Chúc sức khỏe và thành công!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Có họ trong phạm vi ba đời
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn