Xin Phiếu lý lịch tư pháp của người nước ngoài tại TP. HCM được không?

Ngày hỏi:20/09/2019

Xin chào ban biên tập, tôi có một người khách nước ngoài hiện tại người này đang tạm trú tại tỉnh Cần Thơ. Người này muốn xin phiếu lý lịch tư pháp nên nhờ tôi xin giúp. Anh chị cho tôi hỏi trường hợp này tôi có thể xin tại Thành phố Hồ Chí Minh được không? 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 2 Điều 44 Luật lý lịch tư pháp 2009 thì:

      "2. Sở Tư pháp thực hiện việc cấp Phiếu lý lịch tư pháp trong các trường hợp sau đây:

      a) Công dân Việt Nam thường trú hoặc tạm trú ở trong nước;

      b) Công dân Việt Nam đang cư trú ở nước ngoài;

      c) Người nước ngoài đang cư trú tại Việt Nam."

      Đối với người nước ngoài đã tạm trú tại Việt Nam trên 06 tháng thì thủ tục xin lý lịch tư pháp cho người nước ngoài là một hoạt động bắt buộc đối với người nước ngoài đã và đang cư trú ở Việt Nam. Người nước ngoài có thể làm thủ tục xin lý lịch tư pháp tại Sở Tư Pháp tỉnh, thành phố nơi mà người nước ngoài đang tạm trú.

      Trường hợp người nước ngoài đang tạm trú tại tỉnh Cần Thơ thì bạn liên hệ với Sở tư pháp tại tỉnh cần thơ để được cấp phiếu lý lịch tư pháp.

      Hồ sơ làm lý lịch tư pháp đối với người nước ngoài:

      - Hộ chiếu, visa hoặc thẻ tạm trú.

      - Tờ khai yêu cầu cấp phiếu lý lịch tư pháp (theo Mẫu số 05a/2013/TT-LLTP).

      - Giấy xác nhận tạm trú có dấu đỏ xác nhận của công an xã, phường, thị trấn.

      - Các giấy tờ trong hồ sơ có thể nộp bản chứng thực hoặc không cần chứng thực nhưng phải mang theo bản chính để đối chiếu.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn