Yêu cầu giải trình về tham nhũng

Ngày hỏi:17/07/2019

Hiện tại gia đình có ý định yêu cầu giải trình từ cơ quan Thuế về cùng một nội dung, thì theo quy định của pháp luật mới nhất, chúng tôi có được quyền cử người đại diện tới trình bày trực tiếp hay không? Mong ban biên tập phản hồi.

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điểu a, Khoản 3, Điều 10 Nghị định 59/2019/NĐ-CP (có hiệu lực 15/8/2019) quy định trong “Trường hợp nhiều người cùng tiếp nhận giải trình cùng một nội dung thì phải cử người đại diện để trình bày. Và việc cử người đại diện được thể hiện bằng văn bản có chữ ký hoặc điểm chỉ của những người yêu cầu giải trình.”

      Như vậy, khi gia đình bạn yêu cầu giải trình về một nộ dung thì gia đình bạn phải cử người đại diên tới trình bày về yêu cầu giải trình, việc cử đại diện này phải lập bằng văn bản cố đầy đủ chữ ký hoặc điểm chỉ của tất cả người yêu cầu giải trình.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hành vi tham nhũng
    Phòng chống tham nhũng
    Tham nhũng
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn