Yêu cầu về bảo vệ môi trường đối với khu mai táng, hỏa táng

Ngày hỏi:04/04/2019

Tôi hiện sinh sống tại quận Bình Tân, gần chỗ tôi sống gần với nhà tang lễ, tại đây mỗi ngày có khá nhiều người đến để làm thủ tục hỏa táng, tôi sợ vấn đề này sẽ ảnh hưởng đến môi trường đến những hộ dân sống gần như tôi, nên cho tôi hỏi: khu mai táng, hỏa táng cần đáp ứng yêu cầu gì về bảo vệ môi trường?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Điều 84 Luật bảo vệ môi trường 2014 có quy định khu mai táng, hỏa táng phải bảo đảm các yêu cầu sau:

      - Phù hợp với quy hoạch;

      - Có vị trí, khoảng cách đáp ứng yêu cầu về vệ sinh môi trường, cảnh quan khu dân cư;

      - Không gây ô nhiễm nguồn nước và môi trường xung quanh.

      Theo đó, bạn cần được biết thêm việc quàn, ướp, di chuyển, chôn cất thi thể, hài cốt phải bảo đảm yêu cầu về vệ sinh môi trường.

      Việc mai táng người chết do dịch bệnh nguy hiểm thực hiện theo quy định của Bộ Y tế.

      Tổ chức, cá nhân hoạt động dịch vụ mai táng phải chấp hành các quy định của pháp luật về bảo vệ môi trường, về vệ sinh phòng dịch.

      Nhà nước khuyến khích việc hỏa táng, chôn cất trong khu nghĩa trang theo quy hoạch, xóa bỏ hủ tục gây ô nhiễm môi trường.

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn