02 trường hợp cá nhân được xác định lại giới tính

Ngày hỏi:02/01/2019

Ban biên tập hãy giải đáp giúp tôi thắc mắc sau đây: Khi nào được xác định lại giới tính? Có văn bản pháp luật nào nói đến vấn đề này hay không? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Quyền xác định lại giới tính là một trong nhngwx quyền nhân thân của công dân.
      Theo đó, tại Khoản 1 Điều 36 Bộ luật Dân sự 2015 với nội dung như sau:

      Việc xác định lại giới tính của một người được thực hiện trong trường hợp:

      + Giới tính của người đó bị khuyết tật bẩm sinh;

      + Giới tính của người chưa định hình chính xác mà cần có sự can thiệp của y học nhằm xác định rõ giới tính.

      => Như vậy, theo quy định này thì việc xác định lại giới tính của một người chỉ được thực hiện nếu nó thuộc hai trường hợp trên thôi bạn nhé.

      Bên cạnh đó, cá nhân đã thực hiện việc xác định lại giới tính có quyền, nghĩa vụ đăng ký thay đổi hộ tịch theo quy định của pháp luật về hộ tịch; có quyền nhân thân phù hợp với giới tính đã được xác định lại theo quy định của Bộ luật này và luật khác có liên quan.

      Trên đây là nội dung giải đáp về trường hợp được xác định lại giới tính.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn