03 năm không về nhà có bị xóa đăng ký thường trú không?

Ngày hỏi:27/09/2021

Dạ, em thường trú ở Châu Thành, An Giang. Hiện em là năm 4 trường đại học ở HCM. 03 năm liền em không về nhà, nhưng em có đăng ký tạm trú trên thành phố. Xin hỏi, trường hợp của em có bị xóa thường trú không? Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điểm d Khoản 1 Điều 24 Luật Cư trú 2020 quy định như sau;

      Người thuộc một trong các trường hợp sau đây thì bị xóa đăng ký thường trú:

      Vắng mặt liên tục tại nơi thường trú từ 12 tháng trở lên mà không đăng ký tạm trú tại chỗ ở khác hoặc không khai báo tạm vắng, trừ trường hợp xuất cảnh ra nước ngoài nhưng không phải để định cư hoặc trường hợp đang chấp hành án phạt tù, chấp hành biện pháp đưa vào cơ sở giáo dục bắt buộc, đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc, đưa vào trường giáo dưỡng.

      Như vậy, trường hợp của bạn mặc dù vắng mặt liên tục tại nơi thường trú từ 12 tháng trở lên do đi học nhưng bạn đã đăng ký tạm trú tại HCM thì sẽ không bị xóa đăng ký thường trú.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn