05 trường hợp chấm dứt nghĩa vụ cấp dưỡng

Ngày hỏi:03/01/2019

Tôi có tìm hiểu về pháp luật hôn nhân gia đình và có thắc mắc muốn nhờ mọi người giải đáp. Cụ thể, cho tôi hỏi: Nghĩa vụ cấp dưỡng chấm dứt trong những trường hợp nào? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định hiện hành của pháp luật thì nghĩa vụ cấp dưỡng được thực hiện giữa cha, mẹ và con; giữa anh, chị, em với nhau; giữa ông bà nội, ông bà ngoại và cháu; giữa cô, dì, chú, cậu, bác ruột và cháu ruột; giữa vợ và chồng theo quy định của pháp luật về hôn nhân và gia đình.

      Lưu ý: Nghĩa vụ cấp dưỡng không thể thay thế bằng nghĩa vụ khác và không thể chuyển giao cho người khác.

      Bên cạnh đó, tại Điều 118 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 có quy định về các trường hợp chấm dứt nghĩa vụ cấp dưỡng bao gồm:

      - Người được cấp dưỡng đã thành niên và có khả năng lao động hoặc có tài sản để tự nuôi mình;

      - Người được cấp dưỡng được nhận làm con nuôi;

      - Người cấp dưỡng đã trực tiếp nuôi dưỡng người được cấp dưỡng;

      - Người cấp dưỡng hoặc người được cấp dưỡng chết;

      - Bên được cấp dưỡng sau khi ly hôn đã kết hôn;

      - Trường hợp khác theo quy định của luật.

      Trên đây là nội dung giải đáp về các trường hợp chấm dứt nghĩa vụ cấp dưỡng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn