15 tuổi đã được làm căn cước công dân chưa?

Ngày hỏi:30/07/2020

Cháu muốn hỏi 1 vấn đề là: Cháu 15 tuổi đã đủ tuổi làm thẻ căn cước công dân chưa ạ? Cháu cảm ơn luật sư rất nhiều.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều 19 Luật Căn cước công dân 2014 có quy định như sau:

      - Công dân Việt Nam từ đủ 14 tuổi được cấp thẻ Căn cước công dân.

      - Số thẻ Căn cước công dân là số định danh cá nhân.

      Như vậy bạn 15 tuổi đã đủ tuổi được cấp thẻ Căn cước công dân.

      Về thủ tục cấp thẻ căn cước công dân bạn có thể tham khảo tại đây.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn