2 khách thuê một phòng đơn khách sạn thì kiểm tra CMND thế nào?

Ngày hỏi:05/03/2021

Ví dụ khách vào khách sạn thuê phòng đơn ở 2 người, tôi chỉ cần lấy CMND của 1 người viết vào sổ lưu trú bảo lãnh người kia được không, hay phải lấy kiểm tra cả CMND của 2 người?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khoản 2 Điều 44 Nghị định 96/2016/NĐ-CP quy định trách nhiệm của cơ sở kinh doanh dịch vụ lưu trú như sau:

      Kiểm tra giấy tờ tùy thân của khách lưu trú, gồm một trong các loại giấy tờ sau: Giấy chứng minh nhân dân; Căn cước công dân; Hộ chiếu; Thẻ thường trú hoặc Thẻ tạm trú (đối với người nước ngoài); các loại giấy tờ có dán ảnh do các cơ quan quản lý nhà nước Việt Nam cấp.

      Khi khách lưu trú không có giấy tờ tùy thân thì sau khi bố trí vào phòng nghỉ phải thông báo ngay cho Công an xã, phường, thị trấn hoặc đồn, trạm Công an quản lý địa bàn.

      => Theo quy định này, có thể hiểu khi bất kỳ khách lưu trú nào đến khách sạn thì khách sạn đều phải kiểm tra giấy tờ tùy thân của khách. Đối với những khách không có giấy tờ tùy thân thì sau khi bố trí vào phòng nghỉ phải báo ngay cho Công an.

      Như vậy, khi có 2 khách đến thuê phòng thì anh phải kiểm tra giấy tờ tùy thân của cả 2 khách.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT