24 tuổi làm căn cước công dân thì 25 tuổi có phải đi cấp lại?

Ngày hỏi:30/03/2021

Cho hỏi: Theo quy định của pháp luật thì công dân 24 tuổi làm căn cước công dân thì 25 tuổi có phải đi cấp lại không? Văn bản nào quy định?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Điều 21 Luật Căn cước công dân 2014, có quy định:

      - Thẻ Căn cước công dân phải được đổi khi công dân đủ 25 tuổi, đủ 40 tuổi và đủ 60 tuổi.

      - Trường hợp thẻ Căn cước công dân được cấp, đổi, cấp lại trong thời hạn 2 năm trước tuổi quy định tại khoản 1 Điều này thì vẫn có giá trị sử dụng đến tuổi đổi thẻ tiếp theo.

      => Như vậy, đối trường hợp của bạn, nếu bạn năm nay đã 24 tuổi đi làm thủ tục cấp thẻ căn cước công dân thì năm bạn đủ 25 tuổi sẽ không phải đi cấp lại. Khi bạn đủ 40 tuổi mới phải đi thực hiện việc cấp đổi thẻ căn cước công dân.

      Trân trọng.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT