40 tuổi có thể mang thai hộ hay không?

Ngày hỏi:03/03/2021

Cho em hỏi người trên 40 tuổi có thể mang thai hộ được hay không ạ? Người này sức khỏe hoàn toàn tốt ạ.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khoản 3 Điều 95 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 có quy định:

      Người được nhờ mang thai hộ phải có đủ các điều kiện sau đây:

      a) Là người thân thích cùng hàng của bên vợ hoặc bên chồng nhờ mang thai hộ;

      b) Đã từng sinh con và chỉ được mang thai hộ một lần;

      c) Ở độ tuổi phù hợp và có xác nhận của tổ chức y tế có thẩm quyền về khả năng mang thai hộ;

      d) Trường hợp người phụ nữ mang thai hộ có chồng thì phải có sự đồng ý bằng văn bản của người chồng;

      đ) Đã được tư vấn về y tế, pháp lý, tâm lý.

      Quy định chỉ yêu cầu người được nhờ mang thai hộ phải ở độ tuổi phù hợp và có xác nhận của tổ chức y tế có thẩm quyền về khả năng mang thai hộ. Không quy định cụ thể ở tuổi bao nhiêu, cho nên nếu được tổ chức y tế có thẩm quyền xác nhận thì ở độ tuổi 40 vẫn có thể mang thai hộ được.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn