50 tuổi có được tham gia dân quân tự vệ không?

Ngày hỏi:13/05/2020

Bác trai em năm nay đã gần 50 tuổi, muốn tham gia lực lượng dân quân tự vệ xã thì có được không? Mong anh chị giải đáp.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều 9 Luật Dân quân tự vệ 2009 quy định về độ tuổi thực hiện nghĩa vụ tham gia dân quân tự vệ trong thời bình như sau:

      - Công dân nam từ đủ 18 tuổi đến hết 45 tuổi, công dân nữ từ đủ 18 tuổi đến hết 40 tuổi có nghĩa vụ tham gia dân quân tự vệ; nếu tình nguyện tham gia dân quân tự vệ thì có thể đến 50 tuổi đối với nam, đến 45 tuổi đối với nữ.

      Ngoài ra, tại Khoản 1 Điều 8 Luật Dân quân tự vệ 2019 (có hiệu lực 01/07/2020) cũng quy định về độ tuổi tham gia dân quân tự vệ như sau:

      - Công dân nam từ đủ 18 tuổi đến hết 45 tuổi, công dân nữ từ đủ 18 tuổi đến hết 40 tuổi có nghĩa vụ tham gia Dân quân tự vệ; nếu tình nguyện tham gia Dân quân tự vệ thì có thể kéo dài đến hết 50 tuổi đối với nam, đến hết 45 tuổi đối với nữ.

      Theo quy định này, trường hợp tình nguyện tham gia dân quân tự vệ thì đối với công dân nam có thể đến 50 tuổi.

      Như vậy, trường hợp bác trai bạn gần 50 tuổi tình nguyện tham gia dân quân tự vệ thì vẫn được.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn