Ai được mang thai hộ?

Ngày hỏi:20/10/2015
Vợ chồng tôi lấy nhau đã lâu, dù đã chữa trị ở nhiều bệnh viện nhưng đến nay vẫn chưa có con. Vợ chồng tôi đã nhờ em ruột của chồng em gái tôi mang thai hộ. Luật sư tư vấn, việc vợ tôi nhờ mang thai hộ như vậy có đúng không? (Thúy Hằng – Thái Bình)

    Nội dung này được Luật gia Vũ Thị Nhung - Công ty Luật TNHH Everest tư vấn như sau:

    • Luật gia Vũ Thị Nhung - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

      Chúng tôi trích dẫn một số quy định của pháp luật để anh chị tham khảo, như sau:

      Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định:

      “Người được nhờ mang thai hộ phải có đủ các điều kiện sau đây:
      a) Là người thân thích cùng hàng của bên vợ hoặc bên chồng nhờ mang thai hộ;
      b) Đã từng sinh con và chỉ được mang thai hộ một lần;
      c) Ở độ tuổi phù hợp và có xác nhận của tổ chức y tế có thẩm quyền về khả năng
      mang thai hộ;
      d) Trường hợp người phụ nữ mang thai hộ có chồng thì phải có sự đồng ý bằng
      văn bản của người chồng;
      đ) Đã được tư vấn về y tế, pháp lý, tâm lý” (khoản 3 Điều 95)

      Nghị định 10/2015/NĐ-CP quy định về sinh con bằng kỹ thuật thụ tinh trong ống
      nghiệm và điều kiện mang thai hộ vì mục đích nhân đạo quy định:

      “Người thân thích cùng hàng của bên vợ hoặc bên chồng nhờ mang thai hộ bao gồm: Anh, chị, em cùng cha mẹ, cùng cha khác mẹ, cùng mẹ khác cha; anh, chị, em con chú, con bác, con cô, con cậu, con dì của họ; anh rể, em rể, chị dâu, em dâu của người cùng cha mẹ hoặc cùng cha khác mẹ, cùng mẹ khác cha với họ” (khoản 7 Điều 3).

      Xét thấy, em ruột của chồng em gái anh không phải là người thân thích cùng hàng bên vợ anh hoặc bên anh (bên chồng).Như vậy, việc vợ anh nhờ mang thai hộ là không đúng pháp luật. Vì người được nhờ mang thai hộ không đáp ứng đủ các điều kiện theo quy định của Luật hôn nhân và gia đình năm 2014.


    Nguồn:

    CÔNG TY LUẬT TNHH EVEREST
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn