Ai được phép mang thai hộ?

Ngày hỏi:25/10/2019

Tôi đang thắc mắc: Trong trường hợp mang thai hộ thì người mang thai hộ là ai cũng được phải không ạ? Mong nhận được giải đáp từ anh chị.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 3 Điều 95 Luật hôn nhân gia đình 2014 quy định điều kiện người mang thai hộ như sau:

      - Là người thân thích cùng hàng của bên vợ hoặc bên chồng nhờ mang thai hộ;

      - Đã từng sinh con và chỉ được mang thai hộ một lần;

      - Ở độ tuổi phù hợp và có xác nhận của tổ chức y tế có thẩm quyền về khả năng mang thai hộ;

      - Trường hợp người phụ nữ mang thai hộ có chồng thì phải có sự đồng ý bằng văn bản của người chồng;

      - Đã được tư vấn về y tế, pháp lý, tâm lý.

      Như vậy, người được phép mang thai hộ vì mục đích nhân đạo là người thân thích cùng hàng của bên vợ hoặc bên chồng nhờ mang thai hộ. Bên cạnh đó người mang thai hộ phải đáp ứng các điều kiện trên mới được phép mang thai hộ vì mục đính nhân đạo.

      Nếu không đáp ứng đủ các điều kiện trên thì việc mang thai hộ này được xem là mang thai hộ vì mục đích thương mại là hành vi nghiêm cấm trong hôn nhân gia đình quy định tại Điểm g Khoản 2 Điều 5 Luật hôn nhân gia đình 2014.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn