Ai là người đại diện theo pháp luật của cá nhân?

Ngày hỏi:13/12/2018

Ban biên tập hãy giúp tôi giải đáp thắc mắc sau đây: Ai là người đại diện theo pháp luật của cá nhân? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Điều 136 Bộ luật dân sự 2015 có quy định người đại diện theo pháp luật của cá nhân bao gồm:

      - Cha, mẹ đối với con chưa thành niên.

      - Người giám hộ đối với người được giám hộ. Người giám hộ của người có khó khăn trong nhận thức, làm chủ hành vi là người đại diện theo pháp luật nếu được Tòa án chỉ định.

      - Người do Tòa án chỉ định trong trường hợp không xác định được người đại diện theo hai trường hợp trên.

      - Người do Tòa án chỉ định đối với người bị hạn chế năng lực hành vi dân sự.

      Trên đây là toàn bộ nội dung giải đáp về người đại diện theo pháp luật của cá nhân.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn