Ai sẽ là người công bố di chúc?

Ngày hỏi:01/06/2021

Dạ, bố tôi trước đây có lập di chúc và yêu cầu VPCC lưu giữ, nay đến thời điểm công bố bản di chúc thì trường hợp này ai là người công bố?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 1 Điều 647 Bộ luật dân sự 2015 quy định như sau:

      Trường hợp di chúc bằng văn bản được lưu giữ tại tổ chức hành nghề công chứng thì công chứng viên là người công bố di chúc.

      Như vậy, theo quy định pháp luật và đối chiếu trường hợp mà bạn cung cấp thì người công bố bản di chúc là Công chứng viên.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn