Ảnh thẻ làm hộ chiếu chụp nền trắng hay xanh?

Ngày hỏi:25/12/2020

Sắp tới em dự định làm hộ chiếu để đi du lịch. Không biết là ảnh thẻ làm hộ chiếu thì em phải chụp phông nền trắng hay nền xanh vậy anh chị?

 

 

 

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 1 Điều 6 Thông tư 29/2016/TT-BCA quy định về hồ sơ đề nghị cấp, sửa đổi, bổ sung hộ chiếu như sau:

      **Hồ sơ gồm:

      - 01 tờ khai Mẫu X01;

      - 02 ảnh mới chụp, cỡ 4cm x 6cm, mặt nhìn thẳng, đầu để trần, không đeo kính màu, phông nền màu trắng. Trẻ em dưới 09 tuổi cấp chung hộ chiếu với cha hoặc mẹ thì nộp 02 ảnh cỡ 3cm x 4cm;

      - Trẻ em dưới 14 tuổi nộp 01 bản sao hoặc bản chụp có chứng thực giấy khai sinh, nếu không có chứng thực thì xuất trình bản chính để kiểm tra, đối chiếu.

      Căn cứ quy định trên, ảnh thẻ làm hộ chiếu sẽ được chụp với phông nền màu trắng. Ngoài ra, bạn cần lưu ý cỡ ảnh là 4cm x 6cm.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn