Anh trai là công an em có được hoãn nghĩa vụ quân sự không?

Ngày hỏi:31/01/2020

Cho em hỏi trong trường hợp: nhà em có ông anh ruột đang công tác trong ngành công an cấp bậc trung uý, thì em có bị gọi đi tham gia Nghĩa vụ quân sự nữa không ạ? Cảm ơn ad.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Anh trai là công an em có được hoãn nghĩa vụ quân sự không?
      (ảnh minh họa)
    • Điều 41 Luật nghĩa vụ quân sự 2015 quy định các đối tượng được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự bao gồm:

      - Chưa đủ sức khỏe phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khỏe;

      - Là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi dưỡng thân nhân không còn khả năng lao động hoặc chưa đến tuổi lao động; trong gia đình bị thiệt hại nặng về người và tài sản do tai nạn, thiên tai, dịch bệnh nguy hiểm gây ra được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận;

      - Một con của bệnh binh, người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 61% đến 80%;

      - Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan, binh sĩ đang phục vụ tại ngũ; hạ sĩ quan, chiến sĩ thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân;....

      Như vậy, theo quy định này thì chỉ trong trường hợp anh bạn là hạ sĩ quan, binh sĩ đang phục vụ tại ngũ; hạ sĩ quan, chiến sĩ thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân thì bạn mới được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự.

      Hiện tại, anh bạn đang là công an chuyên nghiệp nên bạn vẫn phải tham gia tuyển nghĩa vụ quân sự bình thường.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn