Bác ở nước ngoài muốn nhận cháu làm con nuôi được không?

Tôi có chị gái lấy chồng nước ngoài. Chị muốn nhận con trai tôi làm con nuôi có được không và thủ tục như thế nào.

    Nội dung này được Đào Thị Hà - Cục Con nuôi tư vấn như sau:

    • Theo điểm b khoản 2 Điều 28 Luật Nuôi con nuôi, chị gái của bạn có thể nhận con trai của bạn (là cháu ruột) làm con nuôi với điều kiện con trai chị dưới 18 tuổi, cả hai vợ chồng chị gái của bạn đều đồng ý nhận nuôi cháu. Vì chị gái của bạn đã kết hôn với người nước ngoài và định cư ở nước ngoài nên việc nhận cháu ruột làm con nuôi phải được phía cơ quan có thẩm quyền của nước ngoài cho phép. Nếu chị gái của bạn định cư ở Hoa Kỳ (Mỹ) thì hiện nay việc nhận con nuôi theo diện con riêng, cháu ruột trong trường hợp này là chưa được phía Hoa Kỳ chấp thuận.

      Theo quy định tại Điều 31 và 32 Luật Nuôi con nuôi, hồ sơ nhận con nuôi gồm những giấy từ sau:

      - Đối với người nhận con nuôi:

      a) Đơn xin nhận con nuôi (theo mẫu);

      b) Bản sao Hộ chiếu hoặc giấy tờ có giá trị thay thế;

      c) Văn bản cho phép được nhận con nuôi ở Việt Nam;

      d) Bản điều tra về tâm lý, gia đình (có giá trị sử dụng nếu được cấp chưa quá 12 tháng tính đến này nộp hồ sơ tại Cục Con nuôi);

      đ) Văn bản xác nhận tình trạng sức khoẻ (có giá trị sử dụng nếu được cấp chưa quá 12 tháng tính đến này nộp hồ sơ tại Cục Con nuôi);

      e) Văn bản xác nhận thu nhập và tài sản (có giá trị sử dụng nếu được cấp chưa quá 12 tháng tính đến này nộp hồ sơ tại Cục Con nuôi);

      g) Phiếu lý lịch tư pháp (có giá trị sử dụng nếu được cấp chưa quá 12 tháng tính đến này nộp hồ sơ tại Cục Con nuôi);

      h) Văn bản xác nhận tình trạng hôn nhân;

      i) Giấy tờ chứng minh bạn và người nhận con nuôi là hai chị em ruột (có thể là giấy khai sinh của bạn và chị gái bạn).

      Các giấy tờ nêu từ điểm b đến điểm h do cơ quan có thẩm quyền của nước nơi người nhận con nuôi thường trú lập, cấp hoặc xác nhận.

      Hồ sơ của người nhận con nuôi được hợp pháp hóa lãnh sự và dịch sang tiếng Việt và lập thành 02 bộ; Chị gái của bạn có thể trực tiếp nộp hồ sơ cho Cục Con nuôi thuộc Bộ Tư pháp hoặc ủy quyền cho người thân nộp hồ sơ.

      - Đối với trẻ em:

      a) Giấy khai sinh;

      b) Giấy khám sức khoẻ do cơ quan y tế cấp huyện trở lên cấp;

      c) Hai ảnh toàn thân, nhìn thẳng chụp không quá 06 tháng;

      d) Ý kiến đồng ý cha mẹ đẻ về việc cho trẻ em làm con nuôi nước ngoài.

      Hồ sơ của trẻ em được nộp cùng với hồ sơ của người nhận con nuôi.


    Nguồn:

    CƠ SỞ DỮ LIỆU QUỐC GIA VỀ VĂN BẢN PHÁP LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn