Bán di sản thừa kế chung khi 01 người không đồng ý có bán được không?

Ngày hỏi:18/07/2019

Xin chào, tôi muốn hỏi: Mẹ tôi có chung sở hữu 01 căn nhà do ông bà có di chúc để lại cùng với sáu người, bây giờ 6 người kia muốn bán với giá 1,6 tỷ nhưng má tôi không đồng ý giá đó thì hợp đồng đó có giá trị pháp lý không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định về thừa kế, di sản thừa kế là tài sản chung hợp nhất chia được của những người được thừa kế.

      Tại Khoản 2 Điều 218 Bộ luật dân sự 2015 quy định việc định đoạt của tài sản chung hợp nhất như sau:

      "Việc định đoạt tài sản chung hợp nhất được thực hiện theo thỏa thuận của các chủ sở hữu chung hoặc theo quy định của pháp luật."

      Như vậy, khi má bạn không đồng ý bán di sản thừa kế với giá 1,6 tỷ thì hợp đồng đó không có giá trị và giao dịch đó không được pháp luật bảo vệ.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn