Bán hàng cho khách hàng trên 20 triệu có cần phải làm Hợp đồng không?

Ngày hỏi:05/10/2013

Chào luật sư! Hiện nay công ty tôi đang bán hàng thực phẩm cho các hộ kinh doanh cá thể trên toàn quốc. Mỗi lần bán hàng đều trên 20 triệu và khách hàng đều thanh toán bằng chuyển khoản. Như vậy mình có cần phải ký Hợp đồng mua bán và xuất hoá đơn cho khách hàng k, Vì khách hàng không có nhu cầu lấy Hoá đơn và làm Hợp đồng.

    Nội dung này được Luật sư Nguyễn Đức Chánh, Đoàn Luật sư TP.HCM tư vấn như sau:

    • Điều 16 Nghị định 51/2010/NĐ-CP. "Bán hàng hóa, dịch vụ không phải lập hóa đơn

      1. Bán hàng hóa, dịch vụ có tổng giá thanh toán dưới 200.000 đồng mỗi lần thì không phải lập hóa đơn, trừ trường hợp người mua yêu cầu nhận hóa đơn."

      Như vậy, đối với mọi trường hợp bán hàng hóa, dịch vụ từ 200.000 đồng trở lên thì phải lập hóa đơn. Đây là bắt buộc chứ không phải là nhu cầu muốn hay không của khách hàng.

      Nếu không thực hiện đúng sẽ bị xử phạt hành chính hoặc bị xử lý hình sự về tội liên quan như: trốn thuế,...


    Nguồn:

    Theo Dân Luật
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn