Bán xe ô tô có cần hỏi ý kiến của vợ?

Ngày hỏi:06/12/2018

Do làm ăn không thuận lợi tôi muốn bán chiếc ô tô để xoay vốn nhưng lại không muốn cho vợ biết vì sợ cô ấy lo lắng, cho hỏi khi tôi bán xe có phải hỏi ý kiến của vợ không vì đây là tài sản chung?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điều 35 Luật Hôn nhân Gia đình 2014 thì:

      1. Việc chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản chung do vợ chồng thỏa thuận.

      2. Việc định đoạt tài sản chung phải có sự thỏa thuận bằng văn bản của vợ chồng trong những trường hợp sau đây:

      a) Bất động sản;

      b) Động sản mà theo quy định của pháp luật phải đăng ký quyền sở hữu;

      c) Tài sản đang là nguồn tạo ra thu nhập chủ yếu của gia đình.

      Điều này được hướng dẫn bởi Điều 13 Nghị định 126/2014/NĐ-CP:

      1. Việc chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản chung do vợ chồng thỏa thuận. Trong trường hợp vợ hoặc chồng xác lập, thực hiện giao dịch liên quan đến tài sản chung để đáp ứng nhu cầu thiết yếu của gia đình thì được coi là có sự đồng ý của bên kia, trừ trường hợp quy định tại Khoản 2 Điều 35 của Luật Hôn nhân và gia đình.

      2. Trong trường hợp vợ hoặc chồng định đoạt tài sản chung vi phạm quy định tại Khoản 2 Điều 35 của Luật Hôn nhân và gia đình thì bên kia có quyền yêu cầu Tòa án tuyên bố giao dịch vô hiệu và giải quyết hậu quả pháp lý của giao dịch vô hiệu.

      Như vậy, trong trường hợp này việc bán ô là để phục vụ công việc kinh doanh nên bạn không thể tự định đoạt được. Theo quy định thì ô tô là tài sản phải đăng ký quyền sở hữu nên việc bán ô tô phải có sự thỏa thuận bằng văn bản của vợ chồng bạn.

      Trân trọng


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn