Bằng độc quyền kiểu dáng công nghiệp có hiệu lực tối đa bao lâu?

Ngày hỏi:27/05/2020

Cho em hỏi, bằng độc quyền kiểu dáng công nghiệp có hiệu lực tối đa bao lâu? Bạn Thái – Hà Tĩnh hỏi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Khoản 4 Điều 93 Luật Sở hữu trí tuệ 2005 quy định như sau:

      Điều 93. Hiệu lực của văn bằng bảo hộ

      4. Bằng độc quyền kiểu dáng công nghiệp có hiệu lực từ ngày cấp và kéo dài đến hết năm năm kể từ ngày nộp đơn, có thể gia hạn hai lần liên tiếp, mỗi lần năm năm.

      Theo quy định này, bằng độc quyền kiểu dáng công nghiệp được gia hạn 2 lần liên tiếp, mỗi lần 5 năm.

      Do đó, hiệu lực tối đa của bằng độc quyền kiểu dáng công nghiệp là 15 năm bạn nhé!

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn