Bao nhiêu tuổi được hiến tinh trùng?

Ngày hỏi:07/08/2020

Em thấy hiện tại có rất nhiều trường hợp vợ chồng vô sinh và cần phải làm các biện pháp như thụ tinh trong ống nghiệm. Vậy cho em hỏi là nếu những người có nhu cầu muốn hiến tinh trùng cho việc thụ tinh nhân tạo thì được hiến vào năm bao nhiêu tuổi?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều 6 Luật hiến, lấy, ghép mô, bộ phận cơ thể người và hiến, lấy xác năm 2006 quy định về quyền hiến, nhận tinh trùng, noãn, phôi trong thụ tinh nhân tạo như sau:

      - Nam từ đủ hai mươi tuổi trở lên, nữ từ đủ mười tám tuổi trở lên, có năng lực hành vi dân sự đầy đủ có quyền hiến, nhận tinh trùng, noãn, phôi trong thụ tinh nhân tạo theo quy định của pháp luật.

      - Việc hiến, nhận tinh trùng, noãn, phôi trong thụ tinh nhân tạo được thực hiện theo quy định của Chính phủ.

      Như vậy, nam từ đủ 20 tuổi trở lên, có năng lực hành vi dân sự đầy đủ có quyền hiến tinh trùng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn