Bao nhiêu tuổi thì được đi hiến tinh trùng?

Ngày hỏi:18/12/2018

Tôi đang có thắc mắc liên quan đến việc hiến tinh trùng để thụ tinh nhân tạo và muốn nhờ mọi người giải đáp. Cụ thể, cho tôi hỏi: Bao nhiêu tuổi thì được đi hiến tinh trùng? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Bao nhiêu tuổi thì được đi hiến tinh trùng?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Khoản 1 Điều 6 Luật hiến, lấy, ghép mô, bộ phận cơ thể người và hiến lấy xác 2006 có quy định về vấn đề này như sau:

      Nam từ đủ hai mươi tuổi trở lên, nữ từ đủ mười tám tuổi trở lên, có năng lực hành vi dân sự đầy đủ có quyền hiến, nhận tinh trùng, noãn, phôi trong thụ tinh nhân tạo theo quy định của pháp luật.

      => Như vậy, theo quy định này thì năm đủ hai mươi tuổi trở lên và có năng lực hành vi dân sự đầy đủ thì có thể được hiến tinh trùng bạn nhé.

      Ngoài ra, việc hiến, nhận tinh trùng trong thụ tinh nhân tạo được thực hiện theo quy định của Chính phủ.

      Trên đây là nội dung trả lời về độ tuổi được hiến tinh trùng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn