Bảo vệ cửa hàng có được khám xét người mua hàng nếu nghi ngờ trộm cắp?

Ngày hỏi:01/07/2019

Bảo vệ cửa hàng thế giới di động tại Huỳnh Tấn Phát Quận 7 có được khám xét người khách hàng khi nghi ngờ người này trộm cắp điện thoại không? Sự việc vừa mới xảy ra và đôi bên đã có xô xát, công an đang vào cuộc điều tra thưa Luật sư.

Cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Bảo vệ cửa hàng có được khám xét người mua hàng nếu nghi ngờ trộm cắp?
      (ảnh minh họa)
    • Điều 194 Bộ luật Tố tụng Dân sự 2015 quy định:

      Khi bắt đầu khám xét người, người thi hành lệnh khám xét phải đọc lệnh và đưa cho người bị khám xét đọc lệnh đó; giải thích cho người bị khám xét và những người có mặt biết quyền và nghĩa vụ của họ.

      Người tiến hành khám xét phải yêu cầu người bị khám xét đưa ra các tài liệu, đồ vật có liên quan đến vụ án, nếu họ từ chối hoặc đưa ra không đầy đủ các tài liệu, đồ vật liên quan đến vụ án thì tiến hành khám xét.

      ...

      Thẩm quyền ra lệnh khám xét (Điều 193):

      - Thủ trưởng, Phó Thủ trưởng Cơ quan điều tra các cấp. Trường hợp này, lệnh bắt phải được Viện kiểm sát cùng cấp phê chuẩn trước khi thi hành;

      - Viện trưởng, Phó Viện trưởng Viện kiểm sát nhân dân và Viện trưởng, Phó Viện trưởng Viện kiểm sát quân sự các cấp;

      - Chánh án, Phó Chánh án Tòa án nhân dân và Chánh án, Phó Chánh án Tòa án quân sự các cấp; Hội đồng xét xử.

      Như vậy, việc nhân viên bảo vệ tự ý khám người là trái pháp luật. Việc khám người chỉ được thực hiện bởi cơ quan có thẩm quyền, nếu phát hiện có dấu hội tội phạm bảo vệ cửa hàng có thể thu thập các bằng chứng cần thiết và trình báo cơ quan công an.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Tài sản trộm cắp
    Tội trộm cắp
    Tội trộm cắp tài sản
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn