Bất kỳ ai cũng có thể giữ di chúc

Ngày hỏi:23/10/2020

Tôi có biết người lập di chúc có thể gửi bản di chúc cho người khác giữ. Như vậy có quy định ai được quyền giữ bản di chúc không? Người giữ này có nghĩa vụ như thế nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 1, Khoản 3 Điều 641 Bộ luật Dân sự 2015 có quy định về việc gửi giữ di chúc như sau:

      - Người lập di chúc có thể yêu cầu tổ chức hành nghề công chứng lưu giữ hoặc gửi người khác giữ bản di chúc.

      - Người giữ bản di chúc có nghĩa vụ sau đây:

      + Giữ bí mật nội dung di chúc;

      + Giữ gìn, bảo quản bản di chúc; nếu bản di chúc bị thất lạc, hư hại thì phải báo ngay cho người lập di chúc;

      + Giao lại bản di chúc cho người thừa kế hoặc người có thẩm quyền công bố di chúc, khi người lập di chúc chết. Việc giao lại bản di chúc phải được lập thành văn bản, có chữ ký của người giao, người nhận và trước sự có mặt của ít nhất hai người làm chứng.

      Như vậy theo quy định này thì người lập di chúc có thể gửi người khác giữ bản di chúc. Bộ luật này không quy định điều kiện người được giữ di chúc. Cho nên người lập di chúc có thể gửi di chúc cho bất kỳ người nào giữ.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn