Bên cho thuê cải tạo nhà ở khi đang cho thuê được không?

Ngày hỏi:15/08/2019

Xin chào, tôi có căn nhà trên đường 99 Quận 9, Hồ Chí Minh đã cho thuê, hiện tại tôi đang cần tiền nên dự định sẽ bán căn nhà này. Do đó tôi quyết định tuần tới sẽ sơn sửa căn nhà lại cho mới bán cho có giá. Hợp đồng thuê nhà còn 1 năm, cho hỏi khi sơn sửa lại nhà có phải được sự đồng ý của bên thuê không? Nhờ tư vấn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 1 Điều 89 Luật nhà ở 2014 quy định

      Bên cho thuê nhà ở có quyền cải tạo nhà ở khi có sự đồng ý của bên thuê nhà ở, trừ trường hợp khẩn cấp hoặc vì lý do bất khả kháng; bên thuê nhà ở có trách nhiệm để bên cho thuê nhà ở thực hiện việc bảo trì, cải tạo nhà ở.

      => Theo thông tin bạn cung cấp là sẽ sơn sửa lại nhà đang cho thuê, như vậy căn cứ theo quy định trên thì bạn được quyền sơn sửa lại nhưng phải có sự đồng ý của bên thuê.

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn