Bên có quyền không làm gì để khắc phục thiệt hại thì bên nghĩa vụ được giảm mức BTTH không?

Ngày hỏi:24/08/2019

Tôi được thuê xây dựng nhà kho chứa đồ cho bên nhà ông Thành ở xóm bên cạnh. Hôm trước do ảnh hưởng của bão nên mưa và gió rất lớn, nên mái tôn của nhà kho nhà ông Thành bị bay và các vật dụng chứa trong đó bị ướt hết, nhất là 1 tấn xi măng bị dính nước và bị hư khoảng 50%. Nhưng khi biết mái tôn bay thì ông Thành có gọi cho tôi để qua di chuyển đồ trong nhà kho đến nơi khô, nhưng ông Thành chỉ ở trong nhà chỉ đạo không làm bất cứ gì? Vậy khi khi bồi thường tôi có được giảm không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điều 362 Bộ luật dân sự 2015 quy định nghĩa vụ giảm thiệt hại của người có quyền, cụ thể như sau:

      "Bên có quyền phải áp dụng các biện pháp cần thiết, hợp lý để thiệt hại không xảy ra hoặc hạn chế thiệt hại cho mình."

      Như vậy, theo thông tin bạn cung cấp thì khi mưa xuống làm bay mái nhà kho, ông Thành không tiến hành các biện pháp khắc phục hay giảm thiểu thiệt hại. Nên 01 phần thiệt hại xảy ra do lỗi ông Thành, như vậy bạn sẽ được giảm mức bồi thường khi xét đến phần lỗi của ông Thành.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn