Bên nhận cầm cố có quyền cho thuê lại tài sản đang cầm cố hay không?

Ngày hỏi:15/06/2021

Thưa luật sư, hôm trước có người cầm cố chổ tôi 1 chiếc xe máy với giá 15 triệu. Trong hợp đồng không đề cập đến vấn đề bên nhận cầm cố chúng tôi được sử dụng cái cái xe đó để cho thuê lại. Do vậy, chúng tôi có thể cho người khác thuê với 100 ngàn/ngày được không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 3 Điều 313 Bộ luật dân sự 2015 quy định về nghĩa vụ của bên nhận cầm cố như sau:

      1. Bảo quản, giữ gìn tài sản cầm cố; nếu làm mất, thất lạc hoặc hư hỏng tài sản cầm cố thì phải bồi thường thiệt hại cho bên cầm cố.

      2. Không được bán, trao đổi, tặng cho, sử dụng tài sản cầm cố để bảo đảm thực hiện nghĩa vụ khác.

      3. Không được cho thuê, cho mượn, khai thác công dụng, hưởng hoa lợi, lợi tức từ tài sản cầm cố, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.

      Như vậy, nếu trong hợp đồng không có sự thỏa thuận thì bên nhận cầm cố sẽ không có quyền được cho thuê, cho mượn, khai thác công dụng, hưởng hoa lợi, lợi tức từ tài sản cầm cố là chiếc xe máy đó.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn