Bên thuê xe lái xe gây tại nạn làm hỏng xe có bồi thường không?

Ngày hỏi:22/05/2020

Dạ chào anh chị, cho em hỏi: Em cho người ta thuê xe 03 năm, mà bên thuê xe chạy mất lái tông vào cột đèn hư hỏng xe nặng. Thì bên thuê xe có đền bù cho em không hay em chịu trách nhiệm sửa chữa xe?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điều 479 Bộ luật dân sự 2015 quy định:

      - Bên thuê phải bảo quản tài sản thuê, phải bảo dưỡng và sửa chữa nhỏ; nếu làm mất, hư hỏng thì phải bồi thường.

      Bên thuê không chịu trách nhiệm về những hao mòn tự nhiên do sử dụng tài sản thuê.

      - Bên thuê có thể tu sửa và làm tăng giá trị tài sản thuê, nếu được bên cho thuê đồng ý và có quyền yêu cầu bên cho thuê thanh toán chi phí hợp lý.

      Như vậy, khi bên thuê lái xe và gây tai nạn thì phải chịu trách nhiệm bồi thường cho những hư hỏng đã gây ra.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn