Bên vay có quyền đòi lại tiền trước thời hạn trả không?

Ngày hỏi:02/08/2019

Tôi có cho anh Hiệp vay 10 triệu đồng không lãi suất, thời hạn vay 31/11/2019. Nhưng giờ tôi muốn đòi lại 10 triệu trước thời hạn trả có được không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ vào Khoản 1 Điều 470 Bộ luật dân sự 2015 quy định việc đòi lại tài sản vay trước kỳ hạn như sau:

      "Đối với hợp đồng vay có kỳ hạn và không có lãi thì bên vay có quyền trả lại tài sản bất cứ lúc nào, nhưng phải báo trước cho bên cho vay một thời gian hợp lý, còn bên cho vay chỉ được đòi lại tài sản trước kỳ hạn, nếu được bên vay đồng ý."

      Như vậy, việc bạn cho anh Hiệp vay 10 triệu đồng không lãi xuất được xem là hợp đồng vay có kỳ hạn và không lãi suất. Vậy nên khi bạn không được đòi lại tiền trước thời hạn trả nợ khi anh Hiệp không đồng ý.

      Ban biên tập gửi phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn