Bị chứng thận hư có phải đi nghĩa vụ quân sự?

Ngày hỏi:06/05/2021

Cho tôi hỏi, con trai tôi hiện đang mắc hội chứng thận hư thì có phải đi Nghĩa vụ quân sự hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Bị chứng thận hư có phải đi nghĩa vụ quân sự?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Điểm a Khoản 3 Điều 4 Thông tư 148/2018/TT-BQP quy định chỉ tuyển chọn những công dân có tiêu chuẩn sức khỏe loại 1, 2, 3 để thực hiện nghĩa vụ quân sự.

      Căn cứ quy định tại Khoản 4 Điều 9 Thông tư liên tịch 16/2016/TTLT-BYT-BQP thì dựa vào số điểm chấm cho 8 chỉ tiêu ghi trong phiếu sức khỏe nghĩa vụ quân sự để phân loại sức khỏe, cụ thể như sau:

      - Loại 1: 8 chỉ tiêu đều đạt điểm 1;

      - Loại 2: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 2;

      - Loại 3: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 3;

      - Loại 4: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 4;

      - Loại 5: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 5;

      - Loại 6: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 6.

      Tại số 137 tiểu mục 9 Mục II Phụ lục 1 Ban hành kèm theo Thông tư liên tịch 16/2016/TTLT-BYT-BQP quy định về tiêu chuẩn phân loại theo bệnh tật đối với các bệnh về thận, tiết niệu như sau:

      TT

      BỆNH TẬT

      ĐIỂM

      137

      Thận, tiết niệu:

      - Bệnh thận cấp tính như: Viêm cầu thận cấp, viêm bể thận cấp, viêm ống thận cấp do các nguyên nhân mới khỏi bệnh chưa quá 6 tháng

      5

      - Bệnh thận mạn tính: Viêm cầu thận mạn tính có hội chứng thận hư, suy thận mạn tính do các nguyên nhân

      6

      Như vậy, trường hợp con bạn bị bệnh thận mạn tính (trong đó có viêm cầu thận mạn tính có hội chứng thận hư) sẽ có sức khỏe loại 6. Do đó, con bạn không đủ điều kiện để về sức khỏe để tham gia thực hiện nghĩa vụ quân sự.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn