Bị cụt một đốt tay có làm CCCD được không?

Ngày hỏi:23/07/2021

Bố tôi do bị tai nạn năm ngoái nên bị cụt 1 đốt tay ngón út, tay phải ạ. Giờ muốn đi làm CCCD vì CMND sắp hết hạn thì có được không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 3 Điều 5 Thông tư 60/2021/TT-BCA quy định về thu nhận thông tin công dân khi làm cấp đổi, cấp lại thẻ CCCD như sau:

      Thu nhận vân tay của công dân theo các bước như sau:

      Thu nhận vân tay phẳng của 4 ngón chụm bàn tay phải (ngón trỏ, ngón giữa, ngón áp út, ngón út);

      Thu nhận vân tay phẳng của 4 ngón chụm bàn tay trái (ngón trỏ, ngón giữa, ngón áp út, ngón út);

      Thu nhận vân tay phẳng của 2 ngón cái chụm;

      Thu nhận vân tay lăn 10 ngón theo thứ tự: Ngón cái phải, ngón trỏ phải, ngón giữa phải, ngón áp út phải, ngón út phải, ngón cái trái, ngón trỏ trái, ngón giữa trái, ngón áp út trái, ngón út trái.

      Trường hợp không thu nhận được đủ 10 vân tay của công dân thì mô tả và nhập thông tin về tình trạng vân tay không thu nhận được.

      Như vậy, trường hợp bố anh bị cụt một đốt tay vẫn được cấp thẻ thẻ CCCD. Trong quá trình lấy vân tay thì sẽ được cán bộ ghi nhận, mô tả và nhập thông tin về tình trạng vân tay của bố chị.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT