Bị đình chỉ vụ an dân sự có quyền khởi kiện lại không?

Ngày hỏi:03/12/2010
Chào anh chị luật sư! mong luật sư giải đáp cho em thắc mắc sau: Năm 2009, Ông A có khởi kiện vụ án dân sự "kiện đòi tài sản", bị đơn là bà B. Đến năm 10/2010 vụ án bị tòa án ra quyết định đình chỉ giải quyết vụ án dân sự theo điểm đ khoản 1 điều 168 và khoản 2 điều 192 BLTTDS . Cho em hỏi ông A có quyền khởi kiện lại vụ án có cùng nội dung, cùng đương sự như vụ án đã bị đình chỉ hay không? Xin chân thành cảm ơn luật sư đã giải đáp cho em!

    Nội dung này được Luật sư Đào Kim Lân tư vấn như sau:

    • Chào bạn ! Tòa đã trả đơn vì bạn không đủ điều kiện khởi kiện và có văn bản ghi rõ lý do. Do đó nếu muốn Tòa thụ lý vụ kiện thì bạn phải bổ sung hoặc khắc phục theo văn bản đó, nếu không có gì mới thì vụ kiện vẫn không được thụ lý giải quyết. Thân ái chào bạn !!!

      Điều 168. Trả lại đơn khởi kiện

      1. Toà án trả lại đơn khởi kiện trong các trường hợp sau đây:

      a) .................

      b) .............................

      c) .................................

      d) ......................

      đ) Chưa có đủ điều kiện khởi kiện;

      e) .......................

      2. Khi trả lại đơn khởi kiện, Toà án phải có văn bản kèm theo ghi rõ lý do trả lại đơn khởi kiện.

      Điều 192. Đình chỉ giải quyết vụ án dân sự

      1..............................

      2. Toà án ra quyết định đình chỉ giải quyết vụ án dân sự, xoá tên vụ án đó trong sổ thụ lý và trả lại đơn khởi kiện và tài liệu, chứng cứ kèm theo cho đương sự nếu vụ án thuộc trường hợp trả lại đơn khởi kiện quy định tại Điều 168 của Bộ luật này.


    Nguồn:

    Theo Dân Luật
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn