Bị đình chỉ vụ án do chậm nộp tạm ứng án phí thì thời hiệu khởi kiện tính từ lúc nào?

Ngày hỏi:18/07/2020

Tôi có khởi kiện một đối tác vì vi phạm hợp đồng thương mại và đã được Tòa án thụ lý. Tuy nhiên do khó khăn tài chính nên tôi không nộp tạm ứng án phí đúng hạn nên vụ án đã bị đình chỉ. Vậy nếu được khởi kiện lại thì thời hiệu khởi kiện được tính từ lúc nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khoản 1 Điều 154 Bộ luật Dân sự 2015 quy định về thời hiệu khởi kiện vụ án dân sự:

      Thời hiệu khởi kiện vụ án dân sự được tính từ ngày người có quyền yêu cầu biết hoặc phải biết quyền, lợi ích hợp pháp của mình bị xâm phạm, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

      Khoản 1 Điều 157 Luật này quy định về trường hợp bắt đầu lại thời hiệu khởi kiện, cụ thể sau đây:

      - Bên có nghĩa vụ đã thừa nhận một phần hoặc toàn bộ nghĩa vụ của mình đối với người khởi kiện;

      - Bên có nghĩa vụ thừa nhận hoặc thực hiện xong một phần nghĩa vụ của mình đối với người khởi kiện;

      - Các bên đã tự hòa giải với nhau.

      Như vậy, trường hợp của bạn không thuộc các trường hợp được tính lại thời hiệu khởi kiện vụ án dân sự nên thời điểm Tòa thụ lý trước đó được tình vào thời hiệu khởi kiện.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn