Bị lừa đảo chuyển tiền có thể khởi kiện ra Tòa án được không?

Ngày hỏi:26/12/2016

Bị lừa đảo chuyển tiền có thể khởi kiện ra Tòa án được không? Tháng 6/2016 tôi bị kẻ gian lừa đảo và chuyển vào 1 tài khoản ngân hàng số tiền gần 100 triệu. Sau vài ngày tôi chuyển, có đ/c cảnh sát đội điều tra CA thành phố liên hệ và báo tôi bị lừa đảo vì tôi đã chuyển tiền vào tk lừa đảo. Tôi đã làm tường trình sự việc và làm đơn tố cáo tại phòng điều tra tội phạm - CA TP. HCM. Tôi biết đội điều tra tội phạm đã phát hiện và đề nghị ngân hàng phong tỏa tài khoản lừa đảo trước khi tôi chuyển tiền vào nên rất may mắn tiền của tôi vẫn còn. Tôi có liên hệ đồng chí công an để hỏi xin rút lại số tiền đó nhưng đ/c này bảo chờ khi điều tra xong nhưng đến nay đã 5 tháng nhưng chưa có thông tin gì? Phải làm sao tôi mới có thể lấy lại số tiền đã chuyển? Mong nhận được tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật. Chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều 290 Bộ luật dân sự 2005 quy định về thực hiện nghĩa vụ trả tiền:

      1. Nghĩa vụ trả tiền phải được thực hiện đầy đủ, đúng thời hạn, đúng địa điểm và phương thức đã thoả thuận.

      2. Nghĩa vụ trả tiền bao gồm cả tiền lãi trên nợ gốc, trừ trường hợp có thoả thuận khác.

      Điều 139 Bộ luật hình sự 1999 quy định về tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản như sau:

      1. Người nào bằng thủ đoạn gian dối chiếm đoạt tài sản của người khác có giá trị từ hai triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới hai triệu đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi chiếm đoạt hoặc đã bị kết án về tội chiếm đoạt tài sản, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.

      2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:

      a) Có tổ chức;

      b) Có tính chất chuyên nghiệp;

      c) Tái phạm nguy hiểm;

      d) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn hoặc lợi dụng danh nghĩa cơ quan, tổ chức;

      đ) Dùng thủ đoạn xảo quyệt;

      e) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm mươi triệu đồng đến dưới hai trăm triệu đồng;

      g) Gây hậu quả nghiêm trọng.

      3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

      a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ hai trăm triệu đồng đến dưới năm trăm triệu đồng;

      b) Gây hậu quả rất nghiêm trọng.

      4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm hoặc tù chung thân:

      a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm trăm triệu đồng trở lên;

      b) Gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng.

      5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ mười triệu đồng đến một trăm triệu đồng, tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản, bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm.

      Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về việc khởi kiện khi bị lừa đảo chuyển tiền. Bạn nên tham khảo chi tiết Bộ luật dân sự 2005 để nắm rõ quy định này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn