Bị lừa nuôi con do vợ ngoại tình có được đòi lại chi phí không?

Ngày hỏi:06/05/2020

Con trai tôi năm nay 3 tuổi, gần đây tôi mới biết đây không phải con ruột của mình, là con của vợ tôi và người yêu cũ. Vậy nếu ly hôn, tôi có thể đòi vợ tôi trả lại phần tiền tôi bỏ ra để nuôi con với cô ta hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều 88 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 có quy định như sau:

      - Con sinh ra trong thời kỳ hôn nhân hoặc do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân là con chung của vợ chồng.

      Con được sinh ra trong thời hạn 300 ngày kể từ thời điểm chấm dứt hôn nhân được coi là con do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân.

      Con sinh ra trước ngày đăng ký kết hôn và được cha mẹ thừa nhận là con chung của vợ chồng.

      - Trong trường hợp cha, mẹ không thừa nhận con thì phải có chứng cứ và phải được Tòa án xác định.

      Như vậy, em bé được xác định là con chung của bạn và vợ. Nếu bạn không thừa nhận đứa trẻ này là con chung thì phải có chứng cứ cụ thể và phải được Tòa án xác định đứa trẻ không phải là con chung của vợ chồng.

      Khi đứa trẻ được Tòa án xác định không phải là con bạn thì bạn không có nghĩa vụ nuôi dưỡng, chăm sóc đứa trẻ đó.

      Về việc đòi lại chi phí đã nuôi đứa trẻ

      - Hiện nay, Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 không quy định về vấn đề này.

      - Khoản 1 Điều 275 Bộ luật Dân sự năm 2015 quy định về nghĩa vụ phát sinh từ căn cứ sau đây:

      + Hợp đồng;

      + Hành vi pháp lý đơn phương;

      + Thực hiện công việc không có uỷ quyền;

      + Chiếm hữu, sử dụng tài sản hoặc được lợi về tài sản không có căn cứ pháp luật;

      + Gây thiệt hại do hành vi trái pháp luật;

      + Căn cứ khác do pháp luật quy định.

      Như vậy, hành vi lừa dối của vợ bạn không thuộc các căn cứ đã nêu ở trên.

      - Đối với tình huống của bạn, hiện tại em bé vẫn được xác định là con chung của hai vợ chồng vì chưa có quyết định của Tòa án xác định không phải con chung. Bạn có nghĩa vụ phải chăm sóc, giáo dục con theo quy định tại Điều 69 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014. Hơn nữa, hành vi lừa dối của vợ bạn không thuộc vào các căn cứ phát sinh nghĩa vụ theo quy định của Bộ luật Dân sự.

      Do đó, nếu bạn có yêu cầu đòi lại chi phí thì vợ bạn không có nghĩa vụ phải hoàn trả cho bạn số tiền bạn đã bỏ ra để nuôi đứa trẻ.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn