Bị sẹo bỏng ở vùng cổ thì có được đi nghĩa vụ quân sự không?

Ngày hỏi:07/08/2021

Em có bị một vết sẹo bỏng ở vùng cổ khoảng 2,5 cm2, cho hỏi trường hợp của em có tham gia NVQS được hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Bị sẹo bỏng ở vùng cổ thì có được đi nghĩa vụ quân sự không?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Phụ lục 1 Phân loại sức khỏe theo thể lực và bệnh tật ban hành kèm theo Thông tư liên tịch 16/2016/TTLT-BYT-BQP, có quy định:

      Sẹo bỏng và các loại sẹo do các nguyên nhân khác: Nhỏ, đã lành, có ảnh hưởng đến thẩm mỹ (ở mặt, cổ):

      - Ít: Điểm 3

      - Nhiều: Điểm 4

      Theo quy định tại Khoản 4 Điều 9 Thông tư liên tịch 16/2016/TTLT-BYT-BQP thì căn cứ vào số điểm chấm cho 8 chỉ tiêu ghi trong phiếu sức khỏe nghĩa vụ quân sự để phân loại sức khỏe của công dân tham gia khám sức khỏe nghĩa vụ quân sự, cụ thể như sau:

      - Loại 1: 8 chỉ tiêu đều đạt điểm 1;

      - Loại 2: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 2;

      - Loại 3: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 3;

      - Loại 4: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 4;

      - Loại 5: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 5;

      - Loại 6: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 6.

      Như vậy, trường hợp bị sẹo bỏng ở vùng cổ (nhỏ, đã lành, có ảnh hưởng đến thẩm mỹ) sẽ có sức khỏe loại 3 đến loại 4 tùy trường hợp ít hay nhiều.

      Và Điểm a Khoản 3 Điều 4 Thông tư 148/2018/TT-BQP có quy định về tiêu chuẩn sức khỏe để tuyển quân như sau:

      Tuyển chọn những công dân có sức khỏe loại 1, 2, 3 theo quy định tại Thông tư liên tịch 16/2016/TTLT-BYT-BQP ngày 30 tháng 6 năm 2016 của Bộ trưởng Bộ Y tế - Bộ trưởng Bộ Quốc phòng quy định việc khám sức khỏe thực hiện nghĩa vụ quân sự.

      Như vậy, nếu trường hợp của bạn được xác định có sức khỏe loại 3 thì vẫn có thể được tham gia nghĩa vụ quân sự, nếu bị loại 4 thì không thể tham gia. Cho nên, cần phải xem kết luận cuối cùng của Hội đồng khám sức khỏe cụ thể cho trường hợp của bạn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn