Bị tạm giữ, tạm giam có bị tịch thu thẻ CCCD?

Ngày hỏi:23/10/2021

Trường hợp người bị tạm giữ, tạm giam có bị cơ quan tạm giữ, tạm giam tịch thu thẻ CCCD không? Văn bản nào quy định về vấn đề này.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Bị tạm giữ, tạm giam có bị tịch thu thẻ CCCD?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Điều 28 Luật Căn cước công dân 2014 có quy định về tạm giữ thẻ CCCD như sau:

      Điều 28. Thu hồi, tạm giữ thẻ Căn cước công dân

      - Thẻ Căn cước công dân bị thu hồi trong trường hợp công dân bị tước quốc tịch, thôi quốc tịch Việt Nam hoặc bị hủy bỏ quyết định cho nhập quốc tịch Việt Nam.

      - Thẻ Căn cước công dân bị tạm giữ trong trường hợp sau đây:

      + Người đang chấp hành quyết định đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;

      + Người đang bị tạm giữ, tạm giam, chấp hành án phạt tù.

      - Trong thời gian bị tạm giữ thẻ Căn cước công dân, công dân được cơ quan tạm giữ thẻ Căn cước công dân cho phép sử dụng thẻ Căn cước công dân của mình để thực hiện giao dịch theo quy định của pháp luật.

      Công dân được trả lại thẻ Căn cước công dân khi hết thời hạn tạm giữ, tạm giam, chấp hành xong án phạt tù, chấp hành xong quyết định đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc.

      => Như vậy, theo quy định nêu trên thì trường hợp công dân bị tạm giữ, tạm giam thì sẽ bị cơ quan tạm giữ, tạm giam thực hiện việc giữ thẻ CCCD của những người đó cho đến hết thời gian bị tạm giữ, tạm giam sẽ thực hiện việc trả lại thẻ CCCD.

      Trân trọng.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT