Bị viêm da có phải tham gia nghĩa vụ quân sự không?

Ngày hỏi:29/10/2019

Cho em hỏi là em năm nay 22 tuổi mới tốt nghiệp cao đẳng và được phường gửi giấy gọi khám NVQS nhưng em có bị viêm da hai bàn chân không biết có được tạm hoãn không ạ? Em có khám sức khỏe qua BHYT ở Da Liễu Thành phố thì có mỗi lần khám mỗi bác sĩ chuẩn đoán khác nhau ạ. Có lần là viêm da tiếp xúc, khi bác sĩ khác lại ghi chuẩn đoán là viêm da kích thích, có bác sĩ lại ghi chuẩn đoán là chàm nứt nẻ và có một lần lâu rồi là viêm da cơ địa. Em đã bị 5 năm rồi mà không khỏi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Bị viêm da có phải tham gia nghĩa vụ quân sự không?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 3 Điều 4 Thông tư 148/2018/TT-BQP quy định về tiêu chuẩn sức khỏe của công dân được gọi nhập ngũ, tham gia nghĩa vụ quân sự như sau:

      - Tuyển chọn những công dân có sức khỏe loại 1, 2, 3 theo quy định tại Thông tư liên tịch 16/2016/TTLT-BYT-BQP ngày 30 tháng 6 năm 2016 của Bộ trưởng Bộ Y tế - Bộ trưởng Bộ Quốc phòng quy định việc khám sức khỏe thực hiện nghĩa vụ quân sự.

      - Đối với các cơ quan, đơn vị, vị trí quy định tại Điểm b, Khoản 2 Điều này, tức là đối với các cơ quan, đơn vị và vị trí trọng yếu cơ mật trong Quân đội; lực lượng Tiêu binh, Nghi lễ; lực lượng Vệ binh và Kiểm soát quân sự chuyên nghiệp thực hiện tuyển chọn theo quy định của Bộ Quốc phòng thì thực hiện tuyển chọn bảo đảm tiêu chuẩn riêng theo quy định của Bộ Quốc phòng.

      - Không gọi nhập ngũ vào Quân đội những công dân có sức khỏe loại 3 tật khúc xạ về mắt (cận thị 1,5 diop trở lên, viễn thị các mức độ); nghiện ma túy, nhiễm HlV, AIDS.

      Đồng thời tại Khoản 4 Điều 9 Thông tư liên tịch 16/2016/TTLT-BYT-BQP quy định cách phân loại sức khỏe như sau:

      Căn cứ vào số điểm chấm cho 8 chỉ tiêu ghi trong phiếu sức khỏe nghĩa vụ quân sự để phân loại, cụ thể như sau:

      a) Loại 1: 8 chỉ tiêu đều đạt điểm 1;

      b) Loại 2: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 2;

      c) Loại 3: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 3;

      d) Loại 4: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 4;

      đ) Loại 5: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 5;

      e) Loại 6: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 6.

      Đồng thời, căn cứ Bảng tiêu chuẩn đo thị lực các bệnh da liễu tại Bảng số 11, Phụ lục 1 ban hành ban kèm theo Thông tư liên tịch 16/2016/TTLT-BYT-BQP về quy định việc khám sức khoẻ thực hiện nghĩa vụ quân sự như sau:

      165

      Ghẻ:

      - Thể giản đơn, khu trú, chưa có biến chứng: Viêm da nhiễm khuẩn, chàm hoá...

      2

      - Thể có biến chứng: Viêm da nhiễm khuẩn, chàm hoá... nhưng còn khu trú

      3

      - Ghẻ rải rác toàn thân và có biến chứng: Viêm da nhiễm khuẩn, chàm hoá...

      4

      166

      Viêm da dị ứng

      - Viêm da dị ứng/kích thích

      3

      - Chàm vi khuẩn

      3

      - Chàm hóa do bệnh da khác (nấm, tiếp xúc…)

      4

      - Á sừng liên cầu, á sừng vùng đầu (chàm không rõ nguyên nhân)

      2

      - Viêm da cơ địa

      6

      - Viêm da dầu

      4

      - Tổ đỉa

      5

      - Viêm da thần kinh

      + Khu trú

      4

      + Lan tỏa (nhiều nơi)

      5

      Như vậy, nếu bị viêm da kích thích thì sức khỏe của bạn có thể vẫn ở Loại 3 => Vẫn đủ điều kiện tham gia nghĩa vụ quân sự. Còn nếu như bạn bị viêm da tiếp xúc hoặc viêm da cơ địa thì chắc chắn không phải tham gia nghĩa vụ quân sự vì lúc này sức khỏe của bạn ở Loại 4 hoặc Loại 6.

      Trên đây là nội dung hỗ trợ!

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn