Bị xử phạt vi phạm hành chính có ghi vào phiếu lý lịch tư pháp không?

Ngày hỏi:28/07/2021

Vui lòng cho tôi hỏi: Một người bị xử phạt vi phạm hành chính thì có bị ghi vào trong phiếu lý lịch tư pháp không? Mong sớm nhận phản hồi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Bị xử phạt vi phạm hành chính có ghi vào phiếu lý lịch tư pháp không?
      (ảnh minh họa)
    • Án tích (tiền án) được hiểu là một người phạm tội, bị kết án và bản án đã có hiệu lực pháp luật, họ đang chấp hành hoặc đã chấp hành xong bản án đó, nhưng chưa được xóa án tích.

      Phiếu lý lịch tư pháp gồm: phiếu lý lịch tư pháp số 1 và phiếu lý lịch tư pháp số 2. Nội dung của phiếu lý lịch tư pháp được quy định như sau:

      * Phiếu lý lịch tư pháp số 1:

      Theo Điều 42 Luật Lý lịch tư pháp 2009 thì phiếu lý lịch tư pháp số 1 có các nội dung:

      - Họ, tên, giới tính, ngày, tháng, năm sinh, nơi sinh, quốc tịch, nơi cư trú, số giấy chứng minh nhân dân hoặc hộ chiếu của người được cấp Phiếu lý lịch tư pháp.

      - Tình trạng án tích.

      - Thông tin về cấm đảm nhiệm chức vụ, thành lập, quản lý doanh nghiệp, hợp tác xã.

      * Phiếu lý lịch tư pháp số 2:

      Theo Điều 43 Luật Lý lịch tư pháp 2009 thì phiếu lý lịch tư pháp số 2 có các nội dung:

      - Họ, tên, giới tính, ngày, tháng, năm sinh, nơi sinh, quốc tịch, nơi cư trú, số giấy chứng minh nhân dân hoặc hộ chiếu, họ, tên cha, mẹ, vợ, chồng của người được cấp Phiếu lý lịch tư pháp;

      - Tình trạng án tích;

      ...

      => Nên đối với trường hợp bị xử phạt vi phạm hành chính thì sẽ không bị ghi vào trong phiếu lí lịch tư pháp.

      Trân trọng.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn