Biện pháp xử lý người có hành vi vi phạm pháp luật về phòng, chống bạo lực gia đình

Ngày hỏi:21/07/2008
Người có hành vi vi phạm pháp luật về phòng, chống bạo lực gia đình bị xử lý như thế nào?

    Nội dung này được Viện kiểm sát nhân dân tỉnh Bình Định tư vấn như sau:

    • Khoản 1, khoản 2 Điều 43 Luật Phòng, chống bạo lực gia đình quy định:

      Người có hành vi vi phạm pháp luật về phòng, chống bạo lực gia đình tuỳ theo tính chất, mức độ vi phạm mà bị xử lý vi phạm hành chính, xử lý kỷ luật hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự; nếu gây thiệt hại thì phải bồi thường theo quy định của pháp luật.

      - Trường hợpcán bộ, công chức, viên chức, người thuộc lực lượng vũ trang nhân dân có hành vi bạo lực gia đình nếu bị xử lý vi phạm hành chính thì bị thông báo cho người đứng đầu cơ quan, tổ chức, đơn vị có thẩm quyền quản lý người đó để giáo dục.


    Nguồn:

    Viện Kiểm Sát Nhân Dân tỉnh Bình Định
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn